Monday, April 15, 2024
HomeGujaratઆંદામાન અને નિકોબારના 21 મોટા અજાણ્યા ટાપુઓનું નામકરણ, 21 દેશ માટે સર્વોચ્ચ...

આંદામાન અને નિકોબારના 21 મોટા અજાણ્યા ટાપુઓનું નામકરણ, 21 દેશ માટે સર્વોચ્ચ બલિદાન આપનાર સૈનિકના નામ પર કર્યું

પ્રધાનમંત્રી નરેન્દ્ર મોદીએ સોમવારે ​​પરાક્રમ દિવસ નિમિત્તે વિડિયો કોન્ફરન્સિંગ દ્વારા આંદામાન અને નિકોબારના 21 મોટા અજાણ્યા ટાપુઓને 21 પરમવીર ચક્ર વિજેતાઓના નામ પર નામ આપવાના સમારોહમાં હાજરી આપી હતી.
પ્રધાનમંત્રીએ પરાક્રમ દિવસ નિમિત્તે દરેકને શુભેચ્છા પાઠવી હતી અને કહ્યું હતું કે આ પ્રેરણાદાયી દિવસ નેતાજી સુભાષ ચંદ્ર બોઝની જન્મજયંતિ પર દેશભરમાં ઉજવવામાં આવે છે. પ્રધાનમંત્રીએ કહ્યું કે આંદામાન અને નિકોબાર ટાપુઓ માટે આજનો દિવસ ઐતિહાસિક દિવસ છે. તેમણે કહ્યું, “જ્યારે ઈતિહાસ રચાય છે, ત્યારે આવનારી પેઢીઓ માત્ર તેમને યાદ જ નથી કરતી,પરંતુ તેનું મૂલ્યાંકન પણ કરે છે, અને તેમાંથી સતત પ્રેરણા પણ મેળવે છે.”
પ્રધાનમંત્રીએ માહિતી આપી હતી કે આંદામાન અને નિકોબારના 21 ટાપુઓના નામકરણ સમારોહનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. હવે તેમને 21 પરમવીર ચક્ર વિજેતાઓમાંના નામ પરથી ઓળખવામાં આવશે.
વડા પ્રધાને ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે નવા નામ આપવામાં આવેલા 21 ટાપુઓ યુવા પેઢીઓ માટે પ્રેરણાના સ્ત્રોત બની રહેશે.

આ ટાપુઓના નામકરણ પાછળના ‘એક ભારત શ્રેષ્ઠ ભારત’ના વિશિષ્ટ સંદેશ પર પ્રકાશ પાડતા વડાપ્રધાને કહ્યું કે તે દેશ માટે આપેલા બલિદાન અને ભારતીય સેનાની વીરતા અને બહાદુરીનો અમરત્વનો સંદેશ છે. પ્રધાનમંત્રીએ કહ્યું કે 21 પરમવીર ચક્ર વિજેતાઓએ ભારત માતાની રક્ષા માટે સર્વસ્વ બલિદાન આપ્યું.ભારતીય સેનાના આ બહાદુર સૈનિકો અલગ-અલગ રાજ્યોના હતા, અલગ-અલગ ભાષાઓ અને બોલીઓ બોલતા હતા અને અલગ-અલગ જીવનશૈલી જીવતા હતા, પરંતુ તે મા ભારતી પ્રત્યેની તેમની સેવા અને માતૃભૂમિ પ્રત્યેની તેમની અતૂટ ભક્તિ હતી જેણે તેમને એક કર્યા હતા. પ્રધાનમંત્રીએ કહ્યું, “જેમ સમુદ્ર વિવિધ ટાપુઓને જોડે છે, તેવી જ રીતે ‘એક ભારત, શ્રેષ્ઠ ભારત’ની ભાવના ભારત માતાના દરેક બાળકને જોડે છે.
મેજર સોમનાથ શર્મા, પીરુ સિંહ, મેજર શૈતાન સિંહથી લઈને કેપ્ટન મનોજ પાંડે, સુબેદાર જોગીન્દર સિંહ અને લાન્સ નાઈક આલ્બર્ટ એક્કા, વીર અબ્દુલ હમીદ અને મેજર રામાસ્વામી પરમેશ્વરન, આ તમામ 21 પરમવીરોનો એક જ સંકલ્પ હતો – નેશન ફર્સ્ટ! ભારત પ્રથમ! આ ઠરાવને હવે નામ આપીને કાયમ માટે અમર થઈ ગયો છે. કારગિલ યુદ્ધના કેપ્ટન વિક્રમ બત્રાના નામ પર આંદામાનની એક પહાડી પણ સમર્પિત કરવામાં આવી રહી છે.
આ ટાપુઓના નામ 21 પરમવીર ચક્ર વિજેતાઓ પરથી છે – મેજર સોમનાથ શર્મા; સુબેદાર અને માનદ કેપ્ટન (તત્કાલીન લાન્સ નાઈક) કરમ સિંહ; સેકન્ડ લેફ્ટનન્ટ રામ રાઘોબા રાણે; નાઈક ​​જદુનાથ સિંહ; કંપની હવાલદાર મેજર પીરુ સિંઘ; કેપ્ટન જી.એસ. સલારિયા; લેફ્ટનન્ટ કર્નલ (તે સમયે મેજર) ધન સિંહ થાપા; સુબેદાર જોગીન્દર સિંહ; મેજર શૈતાન સિંહ; કંપની ક્વાર્ટરમાસ્ટર હવાલદાર અબ્દુલ હમીદ; લેફ્ટનન્ટ કર્નલ અરદેશિર બુર્જોરજી તારાપોર; લાન્સ નાઈક આલ્બર્ટ એક્કા; મેજર હોશિયાર સિંહ; સેકન્ડ લેફ્ટનન્ટ અરુણ ખેત્રપાલ; ફ્લાઈંગ ઓફિસર નિર્મલજીત સિંહ સેખોન; મેજર રામાસ્વામી પરમેશ્વરન; નાયબ સુબેદાર બાના સિંહ; કેપ્ટન વિક્રમ બત્રા; લેફ્ટનન્ટ મનોજ કુમાર પાંડે; સુબેદાર મેજર (તે સમયે રાઈફલમેન) સંજય કુમાર; અને સુબેદાર મેજર નિવૃત્ત (માનદ કેપ્ટન) ગ્રેનેડિયર યોગેન્દ્ર સિંહ યાદવ.

દેશના વાસ્તવિક જીવનના નાયકોને યોગ્ય આદર આપવો એ હંમેશા વડા પ્રધાન માટે પણ સર્વોચ્ચ પ્રાથમિકતા રહી છે.આ પગલું આપણા નાયકો માટે એક શાશ્વત શ્રદ્ધાંજલિ હશે, જેમાંથી ઘણાએ રાષ્ટ્રની સાર્વભૌમત્વ અને અખંડિતતાના રક્ષણ માટે અંતિમ બલિદાન આપ્યું છે.આ સાથે એવી આશા પણ રાખીયે કે સરકાર હવે આ પરમવીર ચક્ર વિજેતા પ્રત્યેક વીરની ગાથા શાળાના અભ્યાસક્રમમાં પણ દાખલ કરે જેથી આ સાચા હીરો ના ત્યાગ અને બલિદાન વિશે આવનારી પેઢી જાણે અને પ્રેરણા મેળવે.

Advertisement
Advertisement
RELATED ARTICLES

Connected us

21,450FansLike
40,161FollowersFollow
1,180SubscribersSubscribe

TRENDING NOW