Thursday, April 18, 2024
HomeNationalPM મોદી માર્ચમાં લશ્કરી વડાઓને મળશે, થિયેટર કમાન્ડ એરણ પર…

PM મોદી માર્ચમાં લશ્કરી વડાઓને મળશે, થિયેટર કમાન્ડ એરણ પર…

આ માર્ચમાં કારવારમાં કમ્બાઈન્ડ કમાન્ડર્સની કોન્ફરન્સ બહુપ્રતીક્ષિત લશ્કરી થિયેટર કમાન્ડની રચના તરફ નિર્ણાયક પગલાં લેશે જેમાં ત્રણ સેવાઓ લેખિતમાં દરખાસ્ત પર તેમના મંતવ્યો રજૂ કરશે.

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીને માર્ચ 2023માં કર્ણાટકના કારવાર નેવલ બેઝ ખાતે કમ્બાઈન્ડ કમાન્ડર્સ કોન્ફરન્સ (CCC)માં ચીફ ઑફ ડિફેન્સ સ્ટાફ (CDS) જનરલ અનિલ ચૌહાણ દ્વારા લશ્કરી થિયેટર કમાન્ડની રચના તરફ લેવાયેલા પગલાં વિશે માહિતી આપવામાં આવશે. ભારતીય નૌકાદળ, માત્ર કમાન્ડર-ઇન-ચીફ રેન્કના અધિકારીઓ જ CCCમાં ભાગ લે છે, જ્યાં ઓપરેશનલ બાબતોની ચર્ચા કરવામાં આવે છે.

તે સમજી શકાય છે કે જનરલ ચૌહાણ પીએમને ટીઆર-સર્વિસ સિનર્જી માટે થિયેટર કમાન્ડની સ્થાપના તરફ નોંધાયેલી આગળની હિલચાલ વિશે પણ સંક્ષિપ્તમાં જણાવશે, પરંતુ પ્રક્રિયા પૂર્ણ થવામાં વ્યક્તિગત સેવાઓના અલગ-અલગ દૃષ્ટિકોણ વિશે પણ માહિતી આપશે. બીજી સીડીએસે પહેલાથી જ ત્રણેય સર્વિસ ચીફ સાથે સમગ્ર પ્રક્રિયા અંગે વિગતવાર ચર્ચા કરી છે અને પ્રારંભિક થિયેટર કમાન્ડની જાહેરાત આ વર્ષે થવાની ધારણા છે.

જ્યારે ત્રણેય સર્વિસ ચીફ થિયેટર કમાન્ડ્સ પર સહમત છે, ત્યારે સંકુચિત હિત હજુ પણ વ્યક્તિગત ટર્ફને સુરક્ષિત રાખવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે જેથી સૂચિત પ્રક્રિયામાં તેમની સંબંધિત સેવાઓ માટે તેમજ કોર્નરિંગ હાર્ડવેર પ્લેટફોર્મ્સ માટે મહત્તમ મુખ્ય સ્થાનો સુનિશ્ચિત કરી શકાય.

અન્ય મુખ્ય મુદ્દો જે CCCમાં આવવાની ધારણા છે તે છે ભારતીય સૈન્ય માટે સશસ્ત્ર ડ્રોનનું મૂલ્યાંકન અને જરૂરિયાત. જ્યારે ભારતીય નૌકાદળે બે MQ-9B સી ગાર્ડિયન ડ્રોન લીઝ પર લીધા છે, ત્યારે સૈન્ય હાલમાં જરૂરી સશસ્ત્ર ડ્રોનની સંખ્યા પર ગુણાત્મક મૂલ્યાંકન કરી રહ્યું છે કારણ કે પ્લેટફોર્મ પ્રતિબંધિત રીતે ખર્ચાળ છે અને નિયંત્રણ રેખાની ઉપરની જેમ હરીફાઈવાળા એરસ્પેસમાં તેનો ઉપયોગ ઓછો છે. પાકિસ્તાન સાથે અને તિબેટ ઓટોનોમસ રિજન (TAR) સાથે વાસ્તવિક નિયંત્રણ રેખા (LAC) પર.

ભારતીય નૌકાદળ સાથેની ત્રણેય સેવાઓએ ત્રણેય સેવાઓ માટે પ્રત્યેક 10 સશસ્ત્ર ડ્રોનની ભલામણ કરી હોવા છતાં, ઓપરેશનલ જરૂરિયાતો અનુસાર આ સંખ્યા ઘટાડીને 12 થી 14 કરવામાં આવશે. ઉચ્ચ સ્તરની દેખરેખ અને શિકાર ક્ષમતાઓ સાથે મિસાઇલ ફાયરિંગ ડ્રોન જેવા સ્ટેન્ડ-ઓફ શસ્ત્રોને સશસ્ત્ર દળો દ્વારા ભવિષ્યના યુદ્ધો જીતવા માટે જરૂરી માનવામાં આવે છે.

પૂર્વીય સેક્ટરમાં PLA દ્વારા વધારાની અનામતો એકત્ર કરવા અને પૂર્વ લદ્દાખમાં પશ્ચિમી સેક્ટરમાં ડી-એસ્કેલેશનમાં રસ ન હોવા સાથે LAC પર ચાલી રહેલી પરિસ્થિતિ કોન્ફરન્સમાં સમીક્ષા માટે આવશે. આ સિવાય, ખાસ કરીને ઈન્ડો-પેસિફિક અને હિંદ મહાસાગરમાં ચીની નૌકાદળની મુદ્રા પણ PLA દ્વારા હિંદ મહાસાગર ક્ષેત્રને ફરીથી શોધવા અને નકશા બનાવવા માટે તેના વ્યૂહાત્મક સર્વેલન્સ જહાજો મોકલવા સાથે ચર્ચા માટે આવશે.

રાવલપિંડી હજુ પણ જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં સશસ્ત્ર ઇસ્લામિક જેહાદીઓની ઘૂસણખોરીને મંજૂરી આપે છે તેની સાથેની ઓપરેશનલ સમીક્ષાના ભાગરૂપે તેની પૂર્વ અને પશ્ચિમ સરહદો પર પાકિસ્તાનની સૈન્ય સ્થિતિની પણ ચર્ચા કરવામાં આવશે.

પરંતુ, આફ-પાક પ્રદેશમાંથી મુખ્ય ઉપાડ એ છે કે અફઘાનિસ્તાનમાં તાલિબાનના ઉદય સાથે પાકિસ્તાનમાં કટ્ટરપંથીનો ઉદય અને બંને દેશો વચ્ચેની આંતરરાષ્ટ્રીય સરહદ તરીકે ડ્યુરન્ડ લાઇન પર બંને વચ્ચેની તકરાર. તાલિબાન હેઠળના અફઘાનિસ્તાન ડ્યુરન્ડ લાઇનને સરહદ તરીકે ઓળખતું નથી કારણ કે તે વંશીય પશ્તુન સમુદાયને વિભાજિત કરે છે અને તેના માટે લડવા તૈયાર છે.

જો કે, સંયુક્ત કમાન્ડરોની કોન્ફરન્સમાંથી અપેક્ષિત મુખ્ય પરિણામ એ ભારતીય લશ્કરી થિયેટર કમાન્ડ માટે બોલ રોલિંગ સેટ કરવાનું છે, જે દરખાસ્ત જાન્યુઆરી 2020 માં જનરલ બિપિન રાવત ભારતના પ્રથમ CDS બન્યા ત્યારથી લટકતી રહી છે. આપેલ છે કે ત્રણેય સેવાઓ છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં થિયેટર કમાન્ડ્સ પર સીડીએસને લેખિતમાં તેમના વિચારો વ્યક્ત કર્યા હતા, મોદી સરકાર આ વર્ષે આ મોટા લશ્કરી સુધારાની જાહેરાત કરવા માટેનો તબક્કો તૈયાર છે.

Advertisement
Advertisement
RELATED ARTICLES

Connected us

21,450FansLike
40,133FollowersFollow
1,200SubscribersSubscribe

TRENDING NOW